CÔNG TY LUẬT NGÂN THÁI - CÔNG TY TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN UY TÍN: Hotline: 0981.176.858 | Email:luatnganthai@gmail.com | Website: luatnganthai.vn
Home / Tư vấn luật / Luật sư tư vấn về việc viết di chúc miệng

Luật sư tư vấn về việc viết di chúc miệng

Luật sư tư vấn về việc viết di chúc miệng

Câu hỏi về di chúc:

Luật sư cho tôi hỏi: bố tôi khi mất có gọi tất cả các con kể cả con dâu và con rể đến để dặn dò về việc chia tài sản cho các con sau khi mất. Việc bố tôi dặn dò về việc chia tài sản cho các con sau khi mất như vậy có được coi là di chúc không? và có hợp pháp không?

Trả lời của luật sư:

Cảm ơn bạn đã đề nghị Luật Ngân Thái tư vấn liên quan đến trường hợp để lại di chúc của cha bạn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn liên quan đến vấn đề pháp lý bạn đang quan tâm như sau:

Theo quy định tại Điều 615 Bộ Luật dân sự số 33/2005/QH11 về di chúc miệng thì Trong trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa do bệnh tật hoặc các nguyên nhân khác mà không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng. Như vậy với trường hợp của bạn thì việc trước khi chết cha bạn có dặn dò viề việc chia tải sản cho các con thì có thể coi đây là di chúc miệng.

Xem thêm: Tại sao nên thuê luật sư giải tư vấn? Đây là 10 lý do

Tuy nhiên căn cứ vào Khoản 5 Điều 652 Bộ Luật dân sự số 33/2005/QH11 về di chúc hợp pháp thì Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực”. Theo nội dung của điều luật di chúc miệng của cha bạn chỉ được coi là hợp pháp nếu nội dung di chúc của cha bạn được hai người làm chứng ghi chép lại sau đó cùng ký tên hoặc điểm chỉ và trong thời hạn năm ngày kể từ ngày cha bạn thể hiện nội dung di chúc thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực. Ở đây người làm chứng là bất cứ ai trừ những người được thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật, người có quyền và nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc, người chưa đủ mười tám tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự theo như quy định tại Điều 654 Bộ Luật dân sự số 33/2005/QH11.

Trân trọng!   

Luật sư tư vấn: 0981.176.858 

About admin

Luật Ngân Thái được xây dựng để cung cấp dịch vụ pháp lý kịp thời theo yêu cầu với mục tiêu đảm bảo quyền lợi tối đa cho khách hàng.

Check Also

Các dịch vụ logistics điển hình tại Việt Nam hiện nay

Tóm tắt nội dung1 Các dịch vụ logistics điển hình tại Việt Nam hiện nay2 …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

CÔNG TY LUẬT NGÂN THÁI - CÔNG TY TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN UY TÍN: Hotline: 0981.176.858 | Email:luatnganthai@gmail.com | Website: http://luatnganthai.vn